Citrus (Citrus)

Duba Citrus

da citrus Su bishiyoyi ne na thea Can Citrus, waɗanda bishiyoyi ne masu ƙarancin ruwa ko shrub waɗanda suke girma a cikin ƙanana da manyan lambuna da gonaki, har ma a cikin tukwane.

Suna da mahimmancin gaske ga mutane, tunda banda samarda yayan itace da dandano mai dadi-banda lemon 😉-, suma suna magani kuma suna matukar kyau.

Babban halayen Citrus

Hannun halittar Citrus a bayyane yake a cikin yankin Asiya mai zafi da zafi. Suna girma tsakanin mita 5 zuwa 15 a tsayi, tare da madaidaiciyar akwati madaidaiciya, da kambin kamfani mai ɗanɗano.. Ganyayyaki suna kore, lanceolate, tare da duka gefen. Yawanci suna fure a cikin bazara, tare da ƙananan, fararen, furanni mai ƙanshi. Amma ba tare da wata shakka ba, abin da kuka fi so shi ne 'ya'yan itacen, wanda shine ingantaccen Berry, tare da taurin fata da ɓangaren litattafan nama, tare da ɗan ɗanɗano mai ɗanɗano.

Misalan Citrus

Citron (Maganin Citrus)

Maganin Citrus

Hoton - Wikimedia / H. Zell

An san shi da sitaci, citron, ɗan itacen inabi, lemon Faransa ko lemun tsami, shrub ne tsakanin tsayin mita 2,5 zuwa 5, tare da m, karkatacciyar akwati. Ganyayyaki suna da sauƙi, madadin, elliptical zuwa lanceolate. Yana samar da furanni na hermaphroditic da kamshi, an haɗasu cikin gungu. 'Ya'yan itacen suna da tsawo ga duniya, tare da kaurin rawaya ko launin kore mai laushi da ɗumi mai ɗumi ko ruwan ɗumi.

Tangerine (Citrus reticulata)

Duba Citrus reticulata

Hoton - Wikimedia / douneika

Itace ce wacce ta kai tsayi zuwa mita 7-8, tare da sauki, madadin kuma koren ganye. Furannin ƙananan ne, masu kaɗaici ko kuma a cikin furanni, farare kuma masu ƙamshi. 'Ya'yan itacen ƙaramin hesperidium ne, tare da fata mai laushi kullum da kuma ɓangaren litattafan almara tare da ɗan zazzaɓi mai ƙanshi amma mai ɗanɗano sosai.

Sayi shi anan.

Itacen lemu (Citrus x sinensis)

Itaciyar lemu bishiyar itaciya ce

An san shi da naranjero, lemu mai zaki ko bishiyar lemu, bishiya ce mai tsayin mita 13 wanda yawanci ana barin shi har zuwa mita 5. Gangar jikin ta madaidaiciya ce, mai zagaye, mai dauke da kambi mai hade da matsakaiciyar ganye. Furannin suna kadaice ko kuma a gungu, kuma 'ya'yan itace suna zagaye, tare da dandanon acid amma ba dadi.

Sayi shi anan.

itatuwan lemu galibi suna rashin lafiya
Labari mai dangantaka:
Itacen lemu (Citrus x sinensis)

Garehul (Citrus x paradise)

Graauren peabapea itaciya ce mai ado da anda fruitan itace

Hoton - Wikipedia / Syrio

An san shi da pomelo, ɗan itace ko bishiyar inabi, Itace ko karamar bishiya mai tsayin mita 5 zuwa 6, tare da zagaye da crownan ƙaramin reshe mai kamshi wanda ya ƙunshi alternan itace mai sauƙi, dabam da na ovate. Furen furannin hermaphroditic ne, masu kamshi, kuma suna bayyana a kananan gungu ko kuma su kadai. 'Ya'yan itacen suna zagaye, an rufe su da kauri mai kauri wanda ke kare' bangarorin 'ko naman tare da dandano mai zaki ko acid dangane da ire-irensu.

Yanke 'ya'yan inabi
Labari mai dangantaka:
Grapefruit: kulawa, amfani, da ƙari mai yawa

Lemun tsami / lemun tsami (Citrus x aurantifolia)

Hoto - Wikimedia / 2009 Hoton Yanayin Jee & Rani

An san shi da lemun tsami ko lemun tsami bishiya ce mai tsayin mita 6 tare da ƙwanƙwasa ƙwanƙwasa akwati tare da reshe farawa ƙasa da ƙasa. Rassan suna da gajeru masu kaɗan, kuma ganyayyakin suna da juji. 'Ya'yan itacen itace mai canza launin rawaya, mai launi iri ɗaya da bawo, kodayake yana da ɗan ɗan shuɗi. Naman ko ɓangaren litattafan almara shine acidic da m.

Lemon Itace (Citrus x lemun tsami)

Duba itacen lemun tsami

An san shi da itacen lemun tsami ko itacen lemun tsami, itacen mai yawan ƙayoyi ne ya kai tsayin mita 6-7. Ganyayyakin madadin ne, na fata ne, kuma furanninta na kaɗaici ne ko na rukuni a cikin corymbs. 'Ya'yan itacen suna zagaye, tare da ɗanɗano mai ƙanshi sosai, ta yadda za a yi amfani da su ne kawai don ɗanɗano abinci da abubuwan sha.

Sayi shi anan.

Itace lemun tsami
Labari mai dangantaka:
Yadda ake kula da itacen lemun tsami

Menene kulawar da Citrus ke buƙata?

Clima

'Ya'yan Citrus sune tsire-tsire waɗanda sun girma ne a sauƙaƙe cikin yanayin yanayi mai ɗumi. Dole ne a yi la'akari da cewa, duk da cewa suna adawa da sanyi, dole ne su zama masu rauni da kuma kiyaye lokaci. A yankunan da zafin jiki ya sauka ƙasa da -4ºC zasu buƙaci kariya.

Hakanan, matsakaicin na iya zama 38ºC ko ma 42ºC, matuƙar ƙasa ko ƙasa tana da laima tunda ba sa jure fari.

Tierra

  • Tukunyar fure: an ba da shawarar sosai don amfani da abubuwan da aka shirya, kamar lambun birane (don sayarwa a nan) wanda ke dauke da dukkan abubuwan gina jiki da suke bukata.
  • Aljanna: suna girma cikin yumbu ko ƙasa acid ƙarancin ruwa, tare da magudanan ruwa mai kyau.

Watse

Dole ne ya kasance m. A lokacin bazara suna iya buƙatar ban ruwa 4-5 a mako, kuma sauran shekara 1-2 kowane mako.

A kowane hali, yi amfani da ruwan sama ko ruwan da ba shi da lemun tsami a duk lokacin da za ku iya, in ba haka ba kuna iya samun chlorosis.

Mai Talla

Sabbin taki

Don su sami lafiya, yana da mahimmanci ku takin 'ya'yan itacen citrus a cikin bazara da bazara da takin gargajiya. Lokacin samar da fruitsa fruitsan itacen da ake ci, an fi so a yi amfani da kayan gargajiya (waɗanda ba cakuɗe ba), kamar su guano, ciyawa, takin, ko taki daga dabbobi masu ciyawar misali.

Yawaita

Citrus ninka ta tsaba (da wuya) da / ko dasawa.

Tsaba

An shuka shi a cikin kaka ko bazara, a cikin tukwane ko kayan kwalliyar ciyawa da keɓaɓɓen tsire-tsire (na sayarwa) a nan).

Wani zabin da ake amfani da shi sosai shine a shuka su a cikin lemun girki ko auduga mai jika, idan sun yi tsiro, a tura su zuwa tukwane.

Gwani

Ana amfani dasu daga alamu zuwa:

  • Carrizo, wanda yake da matukar juriya ga farar ƙasa da gishiri, amma yana da damuwa game da ruwa da fari.
  • Citrange troyer, wanda shine nau'ikan da baya iya jure farar ƙasa, amma wanda ke motsa samarda fruita fruitan itace.
  • Itaciyar lemu mai zaƙi, wanda yake da tsayayya sosai ga phytophthora, fari da farar ƙasa amma mai kula da kwayar tristeza.

Citrus pruning

Ba a sani ba, kuma ba ta da rikici ko kaɗan. Bishiyoyi ne waɗanda, kodayake suna haƙuri da yankewa, ba kyau a yanke su duk shekara tunda sun rasa rarar da yawa. Aƙalla shekaru 3 dole su wuce tsakanin yankan da yanke.

Dole a cire busassun, cuta, raunannun rassa da waɗanda suka karye, da waɗanda suke shiga ciki da waɗanda ke taɓa ƙasa. Yi amfani da kayan aikin yanke koyaushe waɗanda aka sha da barasa daga kantin magani ko na wanke kwanoni, kuma shafa manna warkarwa akan manyan yanka.

Lokacin shuka

A lokacin bazara, lokacin da haɗarin sanyi ya wuce. Ba su da tushe mai cutarwa, amma yana da kyau a bar aƙalla mita biyu tsakanin ƙwanƙwasa da akwati don ta ci gaba a yanayi.

Yaya ake cin 'ya'yan itacen citrus kuma menene bitamin?

Za a iya shan lemu a matsayin abin sha

Citrus yawanci ana cin su azaman kayan zaki, amma kuma ana amfani da su wajen yin juices, ice creams, yogurts, da kuma dandana sauran abinci kamar su lemun tsami. Suna da wadataccen bitamin A, B1, B2 da C, da gishirin ma'adinai da citric acid, wanda ke inganta narkewar abinci.

Kuma ku, kuna da wani?


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1. Wanda ke da alhakin bayanan: Miguel Ángel Gatón
  2. Manufar bayanan: Sarrafa SPAM, sarrafa sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.