Me yasa ake danganta kabewa da Halloween

Me yasa ake danganta kabewa da Halloween

Halloween Yana kusa da kusurwa. Ko da yake a Spain ba a cika yin bikin ba, tun da yake jam'iyyar Amurka ce, tana da yawa. Amma kun san dalilin kabewa shine sinadarin wannan biki?

Idan kana so ka san dalilin da ya sa za mu bayyana waɗancan ƙananan labarun da ke ba da "rayuwa" ga almara na Halloween kuma watakila za ka fara ganin pumpkins a wata hanya dabam. Ka daure?

Tun yaushe ake bikin Halloween?

Duk da cewa Halloween biki ne na Amurka, gaskiyar ita ce asalinsa ba shi da nisa daga waɗannan ƙasashe. Don sanin inda jam'iyyar ta fito dole ne mu je wurin Irish da al'adun Celtic, fiye da shekaru 2500 da suka gabata. Kuma shine ranar ƙarshe ta lokacin girbi an yi biki "ƙarshen bazara", wanda kuma aka sani da "Samhain." A ciki ba kawai sun yi ban kwana da bazara ba, har ma sun yi maraba da Sabuwar Shekararsu ta Celtic, wacce ta yi daidai da lokacin kaka na kaka.

A cikin ƙasar da ke da “sihiri” na Celtic da yawa ana cewa a wannan ranar layin da ke haɗe da duniya mai mutuwa da na ruhohi ya zama na ƙarshe da za su iya haɗa duniyoyin biyu, ta yadda masu rai da matattu za su iya ku sadu kuma ku yi 'yan awanni tare. Don haka, ana danganta Samhain a matsayin daren matattu, inda suka koma gidajensu don cin abinci da biki tare da 'yan uwansu.

Kuma menene alade da kabewa da Halloween?

A wannan yanayin, akwai ra'ayoyi guda biyu, ɗaya dangane da tatsuniyar Celtic ɗayan kuma yana da alaƙa da Amurka. Don haka bari mu ga duka biyun.

Yadda za a furta Jack O'Lantern

Labarin Jack O'Lantern

Shin kun taɓa jin labarin Jack O'Lantern? Wataƙila ba haka ba, amma yana da alaƙa da Halloween, ba daidai ba saboda wani abu ya faru da shi a lokacin, amma saboda tarihinsa. Ka ga, labari ya nuna cewa Jack ɗan ƙasar Ireland ne mai wayo kuma mai rowa ne.

Wata rana shaidan ya zo nemansa saboda lokacinsa ne. Don haka Jack ya tambaye shi, tunda dole ne ya mutu ya tafi tare da shi, ya bar shi ya sha giya a mashaya. Shaidan ya yarda da wannan buƙatar kuma lokacin da ya sha giya ya gaya wa shaidan cewa ba shi da kuɗin da zai biya mai masaukin baki, kuma ya shawo kansa ya canza shi zuwa tsabar kuɗi.

Mamaki da farko, sannan yayi nishadi, shaidan ya yarda. Amma Jack, ya ɗauki kuɗin, maimakon ya biya, ya sa a aljihunsa, inda ya ɗauki gicciye.

An kama shaidan kuma Jack ya gaya masa cewa zai sake shi idan ya ba shi ƙarin shekaru 10 don rayuwa. Da yake ba zai iya yin akasin haka ba, shaidan ya yarda ya tafi.

Bayan shekaru 10, ya dawo don Jack. Kuma da ya gan shi, ya gaya masa cewa burinsa na ƙarshe shi ne ya ci apple daga itacen da ke kusa, amma tunda ya tsufa sosai ba zai iya hawa ba. Iblis, mai ƙarfin hali, ya yarda ya shiga ciki. Amma yana yin haka, Jack ya cika falon gabaɗaya da gicciye, ya hana shaidan saukowa.

Me ya tambaya a madadin sakin sa? Cewa ba zai taɓa ɗaukar ransa ba.

Shaidan ya karba. Amma Jack ya fada tarkon nasa.

Kuma shine lokacin da jikinsa ya daina yin tsayayya, ransa ya tafi San Pedro amma bai karɓa a sama ba, tunda ya yi yarjejeniya da shaidan don kada su taɓa ɗaukar ransa. Amma bai fayyace ko shaidan ne kawai ko duka ba.

Don haka, shi da kansa ya la'anci kansa da yawo.

Abin da 'yan kaɗan suka sani shi ne, Jack ma ya tafi jahannama don neman shiga, amma shaidan bai yarda da shi ba ya ce masa ya bi hanyar da ya zo. Wannan hanyar tana da duhu da sanyi, kuma shaidan, wataƙila cikin nagartarsa, ya jefa gawayi daga wuta (wanda baya fita). Jack ya ɗauki turnip, ya zubar da shi, ya sa gawayi a ciki don yin kyandir.

Da shigewar lokaci, fitilar ta zama kansa. Kuma tare da ƙarin lokaci, turnip ya zama kabewa.

Tarihin kabewa akan Halloween

Tarihin kabewa akan Halloween

Idan aka ba da labari, muna iya tunanin cewa yana da fantasy da yawa. Amma abin da yake tabbas shi ne, lokacin da aka fara bikin Halloween, haƙiƙa abin da aka sassaƙa a waɗannan kwanakin ba kabewa ba ne, fararen raɗaɗi ne! A haƙiƙa, wannan shine sigar da aka yi amfani da ita a cikin bukukuwan Celtic tun lokacin da aka yi fitilu tare da su waɗanda ke haskaka hanyar da matattu ke zuwa gidajensu.

Don haka ta yaya za ku canza daga turnips zuwa kabewa? Wannan yana faruwa a Amurka. An ce lokacin da 'yan Irish suka yi hijira zuwa Amurka ba su yi girma ba, kuma ba su yi girma sosai a can ba. Amma akwai wani shuka wanda, ban da haka, yana da sauƙin girma, yana da zagaye, orange kuma yana da alaƙa da kaka. Muna magana ne game da kabewa.

Hakanan ya kasance mafi sauƙin sassaƙa sabili da haka, saboda ragi na kabewa (da ƙarancin turnips) sun fara amfani da waɗannan azaman alamar bikin Samhain ya zama Halloween. Sabili da haka ya kasance tsawon shekaru.

Menene ma'anar kabewa akan Halloween?

Menene ma'anar kabewa akan Halloween?

Yanzu da kuka san dalilin da yasa kabewa ke da alaƙa da Halloween, shin kun taɓa yin mamakin menene mahimmancin waɗannan?

Lokacin da aka yi turnips kamar fitila, Waɗannan sun zama haske ga matattu domin su isa gidajensu tare da ’yan’uwansu. Wato, ya kasance wani ɓangaren “haske” da haɗuwa.

Tare da almara na Jack, gaskiyar cewa ya yi amfani da shi azaman fitila don haskaka tafarkinsa, da yawa sun fara tunanin cewa wani abu ne mara kyau, amma gaskiyar ita ce ma'anar da aka bayar ita ce korar shaidan. Shi ya sa a koda yaushe ake sanya kabewa masu fuskokin fuskoki a ƙofar ƙofar, don hana shaidan shiga. Ko ta yaya labarin Jack yana da alaƙa da cewa ba a maraba da shi a can (don ya tuna abin da ya same shi).

Shin kuna ɗaya daga cikin waɗanda ke sassaƙa kabewa akan Halloween? Shin kun san waɗannan labaran guda biyu waɗanda ke ba da ƙarin nauyi ga alamar wannan bikin?


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1. Wanda ke da alhakin bayanan: Miguel Ángel Gatón
  2. Manufar bayanan: Sarrafa SPAM, sarrafa sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.