Tricholoma saponaceum

Tricholoma saponaceum

Wani nau'in naman kaza wanda ba za'a ci shi ba, kodayake galibi ana rude shi da wasu namomin kaza na rukuni guda shine Tricholoma saponaceum. Naman kaza ne wanda yake da ɗan kamshi mai ƙanshi da halaye waɗanda suke sa shi ya zama daban amma sauƙin rikicewa da wasu. Ga duk waɗancan sababbi ga ɗaukar naman kaza, wannan naman gwari na iya gabatar da wasu matsaloli yayin tattara wasu nau'ikan nau'in abincin.

Sabili da haka, zamu sadaukar da wannan labarin don gaya muku duk halaye, wuraren zama da rikice rikice na Tricholoma saponaceum.

Babban fasali

Hat da foils

Hular wannan naman kaza yana da jiki sosai. Yawancin lokaci suna auna tsakanin 5 da 12 santimita a diamita. Lokacin da samfurin ya kasance matashi, zamu iya ganin cewa yana da sifa mai fasali, yanayin kusan yawancin samari namomin kaza. Koyaya, yayin da yake haɓaka, yana ɗaukar ɗan ƙaramin juzu'i kuma, a ƙarshe, lokacin da ya kai ga balaga, yana da ɗan alamun daɗi. A wasu lokuta zamu iya ganin wasu samfura waɗanda suke da ɗan mamelon a tsakiya. Wannan mamelon na Adnin baiyi amfani da shi ba don bambance shi da sauran jinsunan, tunda a cikin rukunin Tricholomas Yawancin lokaci ana samun samfuran tare da mamelon a tsakiyar hular.

Gididdiga masu lalacewa lokacin samari. Lokacin da suka balaga, ragin hat suna da ɗan ɗan karkarwa. Yana da ɗanɗano mai laushi mai laushi kuma mara laushi lokacin da yanayin ɗimbin yanayi ya ɗan fi yawa. A ka'ida, wannan naman kaza yana girma a cikin halittu masu danshi, wanda shine dalilin da yasa galibi yake da cuticle kusan ta wannan hanyar. Hular ba ta da tsayayyen launi, amma galibi yana canzawa. Mun sami kewayon launuka waɗanda ke zuwa daga launin toka mai launin toka, launin toka mai launin toka da kuma zaitun mai launin toka. Abin da duk hulunan duniya suke yi daidai Tricholoma saponaceum shine cewa yana da launi mafi haske zuwa gefen kuma fasasshen fasalin da fasali a tsakiyar.

Wukakunta suna tazara kuma ba matse ba kamar yadda yake a sauran nau'ikan halittar Tricholoma. Wadannan ruwan wukake suna yankan ƙasa kuma sun rabu da juna. Su ne nau'ikan ruwan wukake tare da sautunan kore, kodayake suna da launi fari.

Gurasa da nama

Amma kafa, tana da sifa iri-iri kuma tana da ƙarfi sosai. Gasan kafa yana da kyau kuma yana da kyau game da hat. Ana iya gane shi da sauƙi kasancewar fari ko kirim mai ruwan ƙanshi mai ƙyalli tare da wasu ƙananan fibrils. Theafa na iya zama ɗayan sassa mafi sauƙi don bambance wannan nau'in game da wasu daga rukuni ɗaya. Yawanci yana tsakanin santimita 3 zuwa 10 a tsayi kuma 1 zuwa 2 a tsayi. Sau da yawa zaka iya ganin an sirirce shi a gindi kuma an yarda dashi. Yanayinsa yana da sauƙaƙe, ko dai mai santsi ko mai ƙyalli kuma wani lokacin yana da launin shuɗi mai ƙyalƙyali ko kuma rufe shi da kyawawan launuka masu launin toka.

A ƙarshe, namansa ya zama ƙarami kuma fari. Halinsa mai ƙamshi mai ƙarfi shine sabulu da ɗanɗano mai ɗaci. Kamshin yana daga cikin halayen wannan naman kaza shi yasa bashi da abinci. Fari ne kuma mai daidaitaccen launi kuma ya zama ja lokacin da ka bashi iska mai sanyaya.

Wurin zama na Tricholoma saponaceum

Tricholoma saponaceum hat

Wannan naman kaza yana da fadin halittu. Kuma ita ce cewa bata da mazauni guda. Zai iya haɓaka tare da zuriyar dabbobi daga nau'ikan daji da yawa. Za mu iya samun su a cikin dazuzzuka biyu, sclerophyte ko gandun daji coniferous. Za'a iya lura da fifiko mai kyau ga waɗancan wuraren da ƙwarin beech da holm oak suke da yawa.

Lokacin ci gaba da haɓakawa yana cikin kaka kuma yana fara bada 'ya'ya a ƙarshen watan Agusta. Lokacin mafi yalwa shine lokacin watan Satumba kuma lokacin mafi girman samarwa shine watannin Oktoba da Nuwamba.

Wadannan namomin kaza na bukatar danshi da yawa don ci gaban su, saboda haka zaka iya samun sa galibi a cikin zuriyar dabbobi. Lalacewa ita ce yankin dajin inda ganyayen suka bazu zuwa kwayoyin halitta. Wadannan ganyayyaki suna taimaka wajan kiyaye danshi da ake bukata domin wannan naman kaza zai iya bunkasa cikin yanayi mai kyau. Bugu da kari, gudummawar kwayoyin halitta ne wadanda wadannan fungi suke bukata domin samun damar yaduwa. Yawanci, mafi yawan wannan naman kaza za'a same su ne a inda ake samun mafi yawan dabbobi a cikin waɗannan gandun daji da aka gauraya.

Adadin Tricholoma saponaceum cewa zamu iya samu a cikin dazuzzuka Zai dogara ne da yawan ɗimbin yanayi a cikin yanayi da ruwan sama na bazara. Idan ya kasance lokacin rani mai zafi, yawan naman kaza da zai girma zai fi girma. A gefe guda kuma, idan damina ta farko ta kasance a watan Satumba, dole ne mu jira ci gaban su a cikin wata mai zuwa. Wadannan ruwan sama na iya zama wata manuniya ce ta yadda za a samu ko kuma karami kasancewar wadannan namomin kaza a dajin.Kada mu manta cewa abin da muke so shi ne kada mu cakuda wannan naman kaza da wasu wadanda ake ci.

Wannan naman kaza baya cin abinci ba don yana da guba ba, amma saboda yana da darajar girki mara kyau. Yawanci basa shan su saboda ƙanshin su da kasancewar hemolysins.

Rikice-rikice na Tricholoma saponaceum

Kamar yadda muka ambata a baya, wannan naman kaza zai iya rikicewa tare da wasu masu rukuni ɗaya ko wasu nau'in. Zamu ambaci menene babbar rikicewar Tricholoma saponaceum.

Babban rikicewa yana tare da trichoma sudum, kodayake wannan yana gabatar da mafi ƙaran ƙafa. Bambanci mafi bayyane tsakanin waɗannan namomin kaza sune da zanen gado sun fi ƙarfi kuma ƙasa da koren ƙasa. Hakanan ana iya ganin cewa trichoma sudum yana da ɗan jan ƙarfi lokacin da yake gogewa da iska mai ɗumi.

A gefe guda, ana iya rikita shi Clitocyve nebularis, wanda aka fi sani dashi da sunan pardilla. Babban bambanci shine wannan naman kaza an rarrabe shi da matattun ruwan wukake.

Kamar yadda kuke gani, wannan naman kaza yakan rikice da wasu kuma dole ne ku gane su da ido don kar kuyi kuskure yayin girbi. Ina fatan cewa tare da wannan bayanin zaku iya koyo game da Tricholoma saponaceum.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1. Wanda ke da alhakin bayanan: Miguel Ángel Gatón
  2. Manufar bayanan: Sarrafa SPAM, sarrafa sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.

  1.   Laura m

    Na gode sosai da wannan sakon, idan ba ku da tunani, wanda ya fito da sani. Kuna da matsayi mai ban sha'awa sosai, na gode!

    Laura Ba