Rye (Secale hatsi)

kunnen hatsin rai ko Secale Cereale

Rye, wanda aka fi sani da Kayan sikilaTsirrai ne na shekara-shekara wanda a cikin kamanninta ya yi kama da alkama, amma yana da halaye daban-daban, duk da cewa memba ne na dangin ta kuma yana da kusanci da sha'ir.

Halaye na hatsin rai

yankakken gurasa

Za ku ji sau da yawa game da irin wannan hatsi, tunda ana amfani da shi daidai da na alkama, a oatmeal da sha'ir don samar da fulawa, dangane da abinci, haka kuma a duniyar giya, kamar su wuski da vodka, a tsakanin wasu mutane da yawa.

A cewar masanan abinci, hatsin rai yana da halaye masu kyau ga jikinmu kuma baya dauke da adadin alkama mai mahimmanci kamar yan uwanta, wanda shima ake samar da gari, amma duk da cewa abinda yake ciki kadan ne, bai kamata mutanen da basa haƙuri da shi su cinye shi ba, batun waɗanda suka da cutar celiac.

Amma ga waɗanda ba su da matakan haƙuri ga alkama, hatsi, da sha'ir kuma daidai hatsin rai, wannan na iya wakiltar lafiyayyen abinci kuma a zahiri samar da wasu fa'idodi, kamar inganta tsarin narkewar abinci da haifar da hanji, wani abu da zai iya zama mai matukar fa'ida ga mutane masu fama da maƙarƙashiya da gudawa, aiki a duka al'amuran a matsayin mai tsarawa.

Duk da yake hatsinta ita ce ƙasa don samar da fulawa wanda za a yi amfani da shi wajen yin burodi da yin wasu nau'ikan kayayyaki, ana kuma amfani da shi ta hanyar budurwa, don raka stew, salati da kwanon shinkafa tsakanin sauran nau'ikan abinci.

Wani labari na filin ya nuna cewa idan Kayan sikila Ba ya tsirowa yayin wayewar gari, ba zai taɓa kaiwa ga lokacin balaga ba, don haka da yawa manoma sun yanke shawarar ɗaukar theira theiransu a wannan lokacin na yau don hana su tsufa, ba tare da wata shakka ba tatsuniya mai ban dariya.

Menene Kayan sikila?

Lokacin da muke magana akan Kayan sikila muna komawa zuwa wata shuke-shuke shekara-shekara cewa ɓangare ne na dangin ciyawa kuma tana da sirara mai taushi da sassauƙa, wanda zai iya kaiwa tsayi tsakanin mita ɗaya zuwa biyu. A tsarin ilimin halittarta yana kamanceceniya da alkama, ma'ana, yana da kunkuntun ganyaye da madaidaiciya da ƙaru mai tsayi da matsewa. Hatsinsa, wanda ke da tsayi mai tsayi tare da alamu mai alama sosai, ana cire su cikin sauƙi.

Wannan shukar tana da tsari irin na alkama, ma'ana, wani tsari ne mai fasciculate, tare da ci gaba fiye da na dangin ta. Hakanan yana da kamanceceniya da sha'ir a cikin cewa 'spikelets' duk suna haɗe kai tsaye zuwa rachis ba tare da kowane irin mahaifa da ke da alhakin wannan ƙungiyar ba.

hatsin hatsi don yin gari

Gwal dinsa yana da tsayi a cikin ƙananan ɓangaren, kuma yana da tsayi a yankin na sama, yayin da glumlet ɗin suna da gashi a ƙasa, gabatarwa a cikin doguwar fuska. Kowane ɗayan spikes yana samar da furanni har uku, don haka dole zubar da ɗayan kuma karuwar ta bayyana tsayi da sirara.

Game da ma'aunanka, wannan tsiron yana auna tsakaita tsakanin centimita 110 zuwa 160 babba, yana haifar da inflorescence tsakanin 20 zuwa 30 santimita kusan. Ganyayyakinsa suna tsakanin milimita 5 da 10 fadi kuma spikes, ba tare da la’akari da gefuna ba, auna tsakanin milimita 6 da 15. Garamar ƙwalwarta mai tsayi milimita 7 zuwa 15, tare da gefen da zai iya zama tsakanin santimita 2 zuwa 5,5.

Ganyen hatsin rai yana da babban juriya ga wuraren da yanayi yake cikin sanyi fiye da alkama, wanda shine dalilin da ya sa yana ɗaya daga cikin hatsin da aka fi amfani da shi a yankunan tsaunuka, wurare masu tsayi kuma kusa da sandunan, ana samun daga ƙarni na gari tare da burodin hatsinsa tare da sautunan duhu fiye da na alkama, mafi zaƙi kuma hakan yana da tauri a hankali.

Historia

A cewar wasu rumbun tarihi daban-daban, noman hatsin ya fara ne daga Jamus, kusan ƙarni 4 kafin Kristi, don daga baya a faɗaɗa shi zuwa yankin kudancin Turai. Wannan ya bayyana a madadin madadin amfanin gona na alkama a zamanin daular Rome, amma maharan Teutonic ne suka yi amfani da hatsin rai gaban Romawa wajen samar da burodi don haka ne suka gabatar da shi a can.

Tun daga nan, can can baya, zuwa yanzu, ana amfani da hatsin rai don yin fure da ɗan ƙarami kuma ba shi da ladabi fiye da alkama da sha'ir, amma tare da halaye masu ƙoshin lafiya, kuma amfani da iri kai tsaye, a matsayin muhimmin ɓangare na abincin da ake ɗaukar naturist.

Kadarori da fa'idodin hatsin rai

filin hatsin rai cike da spikes

'Ya'yan itacen Yanayin Yanayi Yana da kaddarori da fa'idodi da yawa don dacewar jikinmu. Rye babban aboki ne ga waɗanda ke cikin haɗarin wahala daga kowane irin cututtukan zuciya ko hawan jini, don haka ana ba da shawarar sosai ga matan da ke shiga lokacin haila kuma saboda haka sun fi dacewa da waɗannan yanayin.

Yana da matukar alfanu don kauce wa toshewar hanyoyin jini, ban da bayar da gudummawa don rigakafin arteriosclerosis. Kasancewa muhimmiyar madogara ta zaren da aka sanya cikin toxin hanjin don bayar da gudummawa ga kawar da su, hatsin rai yana da matukar mahimmanci ga rigakafin ciwon kansa.

Game da fama da ciwon sukari ko, idan ba haka ba, hana wannan cuta ta hyperglycemia, hatsin rai ma yana da fa'ida sosai. Yana da babban dacewa don kiyaye matakan glucose na jini sarrafawa saboda wasu daga abubuwan da aka haɗa sune masu sarrafa sukari.

Ta hanyar taimaka mana kawar da gubobi daga jikinmu ta hanyar zare, Secale Cereale da 'ya'yanta suma ana nuna su sosai a cikin nau'ikan abincin da ƙwararru masu abinci ke tsarawa, musamman a waɗanda aka keɓance musamman don rage nauyi.

Gurasar Rye na ɗaya daga cikin manyan kayan aikin don kauce wa maƙarƙashiya, kuma saboda ƙimar fiber mai yawa. Doctors a cikin waɗannan sharuɗɗan za su ba da shawarar karɓar ɓangaren gurasa daga wannan hatsi tare da zuma. Mutanen da ke yin wasanni suma za su sami aboki a cikin hatsin rai, tunda tana dauke da sinadarin linoleic, wanda ke tsaftace jijiyoyi, jijiyoyi, jijiyoyin jini da gubobi.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1. Wanda ke da alhakin bayanan: Miguel Ángel Gatón
  2. Manufar bayanan: Sarrafa SPAM, sarrafa sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.