Yadda za a shirya ƙasa don lambun

yadda za a shirya ƙasa don lambu

Gabaɗaya, idan lokacin shuka ya zo, ana ba da kulawa sosai ga tsire-tsire kuma ba a kula da irin ƙasar da za a yi amfani da ita ba. Wannan shine kuskuren farko da masu farawa da yawa ke yi lokacin shirya ƙasa don lambun su. Dole ku sani yadda za a shirya ƙasa don lambu, tun da wannan zai shafi aikinta sosai. Kafin fara noma, ya zama dole a sani da kuma bi da ƙasar don ta kasance cikin yanayi mafi kyau.

A cikin wannan labarin za mu gaya muku yadda za a shirya ƙasa don lambun, abin da ya kamata a yi la'akari da nau'o'in ƙasa da nau'in ƙasa mafi kyau.

Yadda za a shirya ƙasa don lambun

taki ga kasa

Ba duk ƙasa ɗaya ba ne, kuma ba duka ƙasa ba ne. Za mu iya samun manyan nau'i biyu:

  • Sandy ƙasa: ana siffanta shi da rashin kula da ruwa amma yawan iskar oxygen na tushen sa saboda magudanar ruwa mai kyau.
  • Clay: Yana da alaƙa da babban riƙewar ruwa, amma rauninsa shine magudanar ruwa, wanda ke haifar da rashin isashshen iskar oxygen na tushen, sabanin ƙasa mai yashi.

Daidaitaccen ma'auni don samun ƙasa mafi kyau don shuka lambun ku, za ku same ta a cikin nau'i biyu na ƙasa, ɗan ƙaramin yumbu amma yana iya oxygenating tushen da riƙe danshi. A bayyane yake, ba duk ƙasashe ba a zahiri suna da wannan haɗin kai mara kyau, don haka don cimma wannan haɗuwa, ana iya haɗa abubuwa daban-daban don taimakawa wajen cimma mafi kyawun filayen noma:

  • Arlita: Su ne ƙwallan yumbu da aka faɗaɗa thermally waɗanda ke ba da magudanar ruwa mai kyau da oxygenation.
  • Pearlite: Abu ne mai haske wanda ke adana iska da abinci mai gina jiki, don haka yana tabbatar da kyakkyawan iskar oxygen da magudanar ruwa.
  • vermiculite: An faɗaɗa mica wanda ke da kyau don rubutun ƙasa mai yashi da hana saurin magudanar ruwa yayin sha ruwa da abinci mai gina jiki.
  • Takin: Ita ce takin da aka fi amfani da shi, yana lalata kwayoyin halitta.
  • Taki: Yana da mahimmanci cewa taki ya lalace sosai.
  • Earthworm humus: Mai girma ga amfanin gona yayin da suke samar da iskar oxygen zuwa tushen da rubutu zuwa ƙasa.
  • Gwanon kwakwa: Substrate mai haske tare da babban danshi da riƙewar abinci, yana kuma ba da isasshen iska. Ana ba da shawarar haɗa fiber na kwakwa da humus tsutsa.

Tips na aikin lambu

shuke-shuke a cikin lambu

Dole ne ku hana ciyawa daga bayyana, kuma saboda wannan yana da mahimmanci don tsaftace ƙasa kamar yadda zai yiwu kafin fara shuka. Mafi tsabtar ƙasa shine, ƙananan haɗarin abubuwan da ke faruwa a nan gaba. Zai fi kyau a yi amfani da kayan aiki kamar fartanya don shirya ƙasa, ko shayar da shi, kuma idan ƙasa ta jike washegari, a ja ta a yayyage ta da hannu. Amfanin wannan hanyar ita ce ta cire tushen.

Akwai nau'ikan kayan aiki iri-iri don wannan aikin: shebur ko cokali mai yatsu, mazugi mai tono, da dai sauransu. Amma ko da yaushe kafin fara aiki dole ne ka tabbatar da cewa ƙasa tana da yanayin yanayi, wato, ba ta bushe ba. Don samun zafin jiki, dole ne a shayar da ƙasa da yawa na tsawon kwanaki biyu zuwa huɗu, dangane da zafi da zafi na yanayi, kuma ana iya shayar da ƙasa kuma a kwance.

Akwai dabarar yin shebur da ƙasa, wanda ya fi mutunta yanayi saboda yana kiyaye tsarin ƙasa. Ƙasa mai zurfi 20-25 cm yana da sauƙin cirewa. Yana da matukar mahimmanci cewa wannan aikin ya shirya ƙasa don dasa gonar mu, tunda nasarar girbin mu ya dogara da shi sosai.

Ya haɗa da daidaita filayen noma, ɗaya daga cikin abubuwan da suka fi dacewa da shi shine kawar da wuraren da aka tattara ta ƙasa wanda ke haifar da filayen noma da kuma ruwan sama a waje da isasshen zafin jiki. Waɗannan ƙullun har yanzu suna da wuyar gaske lokacin bushewa. Don kwance shi kuma a sami ƙasa mafi kyau don gonar lambu. ya kamata ya jike sosai kuma ya kasance da ɗanɗano har sai washegari, lokacin da za a iya sassauta su cikin sauƙi tare da bayan rake. Idan dole ne a buga, zai fi kyau a buga bayan fartanya. Yankin da ke girma yakamata ya zama lebur tare da santsi mai laushi mai laushi na ƙasa.

Yadda za a shirya ƙasa don lambun kwayoyin halitta

shawarwari don koyon yadda ake shirya ƙasa don gonar lambu

Idan kuna son shirya ƙasarku don lambun halitta, shawararmu ita ce ku bi shawarwarin da ke sama kuma ku sami tsarin da zai ba ku sakamako mafi kyau. Don shi, Muna ba ku shawarar hanyoyi guda 3 don gwada kanku kuma ku yanke shawarar wanda ya fi kyau.

  • Shuka ba tare da maganin ƙasa ba.
  • Ana shuka tsire-tsire tare da maganin ƙasa kuma ana ƙara peat.
  • Yi amfani da takin ammonia don acidify ƙasa.

Waɗannan ko ɗaya daga cikin shawarwarin da ke sama na iya taimaka muku samun duk abubuwan gina jiki da yanayi mafi kyau don amfanin amfanin gonakin ku.

Nasihu don inganta ingancin ƙasa

Ƙasar lambun ya kamata ta kasance mai wadata a cikin kwayoyin halitta da ma'adanai. Yana da mahimmanci cewa yana riƙe da isasshen ruwa kuma a lokaci guda yana da magudanar ruwa mai kyau. Ƙasar laka tana ɗaukar ruwa da yawa kuma tana iya cutar da tsirrai daga yawan ruwa. Akasin haka, idan ƙasa tana da yashi, takan yi sauri da sauri kuma amfanin gona na iya fama da ƙarancin ruwa. Ingantawa ko mafita sun haɗa da nemo ma'auni mai kyau. A cikin yumbu dole ne ka ƙara yashi kogin.

A cikin ƙasa mai yashi, yakamata ku shirya ƙara takin, takin doki, ko ciyawa. Wasu amfanin gona, irin su karas, alayyahu, broccoli, har ma da peas, suna girma sosai a cikin ƙasa mai yashi muddin ana shayar da su akai-akai kuma ana ba su da abubuwa masu yawa.

A kowane hali, gudummawar takin gargajiya yana da mahimmanci ga kowane nau'in ƙasa. Don wannan, dole ne a samar da taki ko takin lita 5 zuwa 20 a kowace murabba'in mita., dangane da ko ƙasa tana da wadata ko talauci a cikin kwayoyin halitta. Kuna iya ƙara ƙasa don lambunan birane, wanda shine takamaiman ciyawa don kayan lambu bisa ga shawarwarin masana'anta. Abubuwan gina jiki da aka samar da taki, tsutsotsi humus ko takin suna taimaka wa ƙasa: za su samar da abubuwan gina jiki waɗanda za mu ci gajiyar su.

Hakanan ana ba da shawarar ƙara takin granulated, ƙaho na ƙasa ko busasshen jini azaman kari. Suna da fa'idar kasancewa mai wadata a cikin nitrogen kuma su kasance cikin ƙasa na dogon lokaci. Ka tuna cewa zaka iya yin takin gida cikin sauƙi tare da taimakon taki, dabarar da ake amfani da ita wajen noman ƙwayoyin cuta.

Ina fatan cewa tare da wannan bayanin za ku iya ƙarin koyo game da yadda ake shirya ƙasar don gonar gona da kuma abubuwan da za ku yi la'akari da su.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1. Wanda ke da alhakin bayanan: Miguel Ángel Gatón
  2. Manufar bayanan: Sarrafa SPAM, sarrafa sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.