Da Durian da 'ya'yanta

Asalin fata ana samun shi a kudu maso gabashin Asiya.

Durián ko kuma aka sani da Durión (durio zibethinus), itace ne wanda yake na dangin Malvaceae kuma Asalin wannan tsiron yana samuwa a kudu maso gabashin Asiya.

Halaye na Durian

Halaye na Durian

A cikin wannan dangin zamu iya samun hibiscus, auduga da okra. Itacen Durion na iya zama tsakanin tsayin mita 25 zuwa 50, ya danganta da nau'in. Ruwan wukanta masu karko ne, tare da ci gaban gaba, tare da tsinkayen elliptical kuma a lokaci guda siffar murabba'i, wanda ke da kimanin ma'aunin kusan tsakanin santimita 10 da 18 a tsayi.

Furannin filawa suna hayayyafa a ƙungiyoyi daga 3 zuwa 30, a cikin wasu dogayen rassa kuma a cikin akwati. Kowane ɗayan furannin yana da calyx da petal kusan guda biyar, kuma a wasu lokuta kaɗan sukan isa huɗu ko shida.

Dahuwa itace itace cewa na iya yin fure sau ɗaya ko biyu kuma 'ya'yan itacen girbin ta shekara shekara.

Zai iya bambanta ya danganta da nau'in iri ɗaya, yankin da kuma amfanin gona. Ya ce itace yana da ikon riƙe fruitsa fruitsan itacen ta shekaru huɗu zuwa biyar. An samo fruita fruitan da aka faɗi rataye a kan manyan rassa na tsawon watanni uku bayan ƙarancin pollin.

Akwai nau'ikan 30 na bishiyoyin da aka sani. Gabaɗaya asalinsu asalin kudu maso gabashin Asiya ne kuma waɗannan duka aƙalla tara suna da 'ya'yan itacen da za a iya ciKoyaya, akwai adadi mai yawa na nau'ikan da ba'a tattara 'ya'yansu daga ciki ba kamar yadda aka bincika, sabili da haka, ana iya samun wasu nau'in da ke da fruitsa fruitsan itace waɗanda ake ci.

Yaya 'ya'yan itacen yake?

'Ya'yan' ya'yan itace suna da godiya fiye da duk ta hanyar mutanen ƙasar kuma yana da siffofi masu yawa bambancin, tunda yana iya zama zagaye ko murabba'i bisa ga nau'in.

Yawancin lokaci suna da auna santimita 40 a diamita, tare da nauyin da ke tsakanin kilo biyu zuwa uku; tana da bawo mai yawan kasusuwa wadanda suke kore ko launin ruwan kasa, kuma tana da bawo wanda galibi kodadde ne ko ja, koyaushe ya danganta da jinsinsa.

Yana da dandano mai daɗi da ƙarfi, tare da kayan kirim mai kama da na avocado kuma tare da ƙamshi mai ƙanshi mai ƙarfi, wanda a lokuta da yawa na iya zama mara daɗi. A gefe guda kuma, ana iya cin 'ya'yan wannan' ya'yan idan aka soya, sannan idan aka nika, za a iya amfani da su wajen yin biredin.

Ana girmama shi kamar yadda kuma sananne ne a kudu maso gabashin Asiya, don kasancewa a matsayin sarauniyar dukkan 'ya'yan itace. Sunan ta ya samo asali ne daga kalmar Malay duri, wanda ke nufin ƙaya, don haka tare da ƙarin an wanda ake amfani da shi don ƙirƙirar karin magana, ana samun sunan 'ya'yan itace mai ƙayoyi.

Jinsin da kawai zamu iya samu a kasuwannin duniya shine Durio zibetinus, sauran za'a iya samunsu a yankin.

Durian amfani

Durian amfani

Wannan jinsi ne wanda yake da matukar yabo saboda darajar sinadirai na 'ya'yan itacensa, wanda ana alakantashi da kamshi mara dadi.

Hakanan yin tafiya tare da wannan 'ya'yan itacen an hana shi duka, kazalika da gabatar dashi a filayen jirgin sama.

Duk da warin mara dadi Durion ɓangaren litattafan almara ana ɗaukarsa nau'in cream ne mai yawa abinci mai dadi kuma wannan shine yadda yake ɗaya daga cikin mafi kyawun fruitsa fruitsan itace a duniya. Yawancin mutane da yawa suna jin daɗin ɗanɗano abin ƙyama ne.

Tushen, kwarkwata da kuma ganyayyaki ana amfani dasu a shahararrun magunguna. A gefe guda, don cinye tsaba ya zama dole a gasa su ko kuma a soya su a mai. Hakanan, wani amfani da wannan ɗan itacen shine shirya ice cream.

Diyar 'ya'yan itace Durion

Wannan 'ya'yan itace ne cewa yana da antimicrobial, antifungal, antibacterial Properties sannan kuma yana da ikon fitar da cututtukan hanji.

Durion yana samar da adadi mai yawa na carbohydrates, bitamin wanda ke cikin rukunin B, bitamin C, da wasu ma'adanai kamar: sulfur, iron, manganese, potassium, magnesium, da jan ƙarfe; amma ban da wannan, yana samar da fiber da kuma asid acid, wadanda suke da fa'idodi da yawa; kamar yadda omega 3 da omega 6 suke.

Amfani da amfani

  • Yana da kyau kwarai da gaske mu yaƙi kowace tasirin da damuwa take haifarwa.
  • Yana da ikon yin rigakafin karancin jini.
  • Yana da ikon riƙe ingantaccen aiki na tsarin zuciya da jijiyoyin jini.
  • Yana da babban taimako don kula da iko a cikin matakin sukari a cikin jinin mu.
  • Kamar yadda muka riga muka ambata, yana da kyau don kawar da kwayoyin cuta wancan masauki a cikin hanji.
  • Yana taimakawa hanawa da sauƙaƙe ƙaura da ƙaura.
  • Yana da kayan kamshi na diuretic kuma shine dalilin da ya sa ya zama kyakkyawan fruita fruitan itace don magance riƙewar ruwa.
  • Yana da ikon daidaita bacci.
  • Yana taimaka mana narkar da abinci daidai.
  • Yana da ikon magance damuwa da kuma rashin bacci.
  • Zai iya kare mucosa na kanmu.
  • Yana da kaddarorin da zasu taimaki jikinmu don kiyaye kyakkyawar hanyar wucewa a cikin hanji, kamar dai yana ɗaya daga cikin 'ya'yan itacen da aka saba amfani dasu yaƙar maƙarƙashiya.
  • Wannan 'ya'yan itace ne da aka ba da shawarar don inganta ikon koyo kuma ga ƙwaƙwalwar.
  • Rage kumburi kuma yana iya magance zafi.
  • Yana ba mu fa'idodi don inganta garkuwarmu.
  • A cikin Asiya 'ya'yan itace ne waɗanda ake ɗauka azaman farin ciki.

Hanyar madaidaiciya don cin gajiyar

Amfanin 'ya'yan itace

Kamar yadda muka riga muka ambata a baya, 'ya'yan Durion na iya samun nauyin da ke tsakanin kilo biyu zuwa biyar.

Zamu iya sanin hakan wannan 'ya'yan itacen ya shirya don cin abinci lokacin da bawo ya fara karya. A wannan lokacin ne muke amfani da damar don buɗe shi da kyau ta amfani da wuƙa.

Da zarar munyi wannan, zamu cire ɓangaren litattafan almara wanda yawanci launin shuɗi ne mai launin rawaya. Zamu iya cin shi sabo da zarar mun cire shi daga harsashi.

Hakanan Tare da bagarren Durián zaka iya yin ice cream, dadi mai laushi, zaƙi da kowane irin kayan zaki da muka sani. Kamar yadda muka yi bayani, za mu iya dafa tsaba sannan mu ci su, ko dai soyayyen, ko gasa ko dafaffen, duk da haka, wannan 'ya'yan itace ne wanda ke da wari mara daɗi, saboda haka mutane da yawa suna ƙoƙari su guje shi maimakon gabatar da shi a yawancin su kayan zaki da aka fi so.

Game da adadin kuzari da 'ya'yan itace suke da shi, za mu iya cewa yana ba mu kusan adadin Kilo kilo 145 cikin gram 100.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1. Wanda ke da alhakin bayanan: Miguel Ángel Gatón
  2. Manufar bayanan: Sarrafa SPAM, sarrafa sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.

  1.   Gladys m

    Duriyan nawa ne lokacin da za a ba da thea fruitsan bayan haihuwar thea .an

    1.    Mónica Sanchez m

      Sannu Gladis.
      Yana iya ɗaukar kimanin shekaru 8.
      A gaisuwa.

  2.   katako m

    Wace bishiya ce take da alaƙa da itacen durian?

    1.    Mónica Sanchez m

      Barka dai bảo.

      Gaskiyar ita ce ban san abin da zan amsa muku ba. Bari in yi bayani: durian itace wacce ta kasance ta gidan Malvaceae. A cikin wannan dangin, akwai bishiyoyi, kamar su Bombax, ko tilliya (itacen lemun tsami). Koyaya, halayenta sun bambanta da na durian.

      Don neman itace mai kama da ita, dole ne mu nemi a cikin wani iyali, misali Moraceae. A can za mu sami Artocarpus altilis, wanda fruita fruitan shi yayi kama da na durian.

      Ina fatan zan warware shakku. Gaisuwa.