Ferns na cikin gida: kulawa

Ferns tsire -tsire ne waɗanda za a iya ajiye su a cikin gida

Menene ferns zasu sami wanda muke so sosai? Halinsa? Its sauki tabbatarwa? Gaskiyar ita ce ba zan iya faɗi ba. Akwai nau'ikan iri da yawa, kuma kashi mai kyau daga cikinsu ana iya girma a cikin gida, don haka sa'ar mu a gare mu yana yiwuwa mu mayar da gida, ko aƙalla wani ɓangare na shi, zuwa lambun lambu.

Don haka bari mu san kulawar ferns na cikin gida, kuma ta hanyar za mu kuma ga wasu nau'ikan da aka fi so.

Jagorar kula da fern na cikin gida

Ferns na cikin gida suna buƙatar haske

Ferns na cikin gida suna buƙatar kulawa ta musamman don samun lafiya. Dole ne a tuna cewa ba za su iya rasa haske ba (amma ba rana kai tsaye ba), ko danshi ko ƙasa mai wadatar da ke ba da damar tushen ya yi girma yadda yakamata. A saboda wannan dalili, yana da mahimmanci a sanya su a wuraren da suka dace, kuma a ba su ingantaccen kulawa.

Don haka bari mu fara a farkon:

Inda za a sanya fern a gida?

Farin cikin gida dole su kasance a cikin daki inda ake samun haske mai yawa daga waje. Amma a kowane lokaci bai kamata ku buge su kai tsaye ba, in ba haka ba furensu zai ƙone. Don ba ku ra'ayi, Ina da dama a ciki wanda akwai tagogi biyu suna fuskantar gabas. Haske mai yawa yana shiga (a zahiri shine ɗakin da aka sami ƙarin haske), amma tsirrai suna ko ƙasa da firam ɗin taga, kuma a kusurwoyi inda hasken baya faduwa kai tsaye.

Wani abin lura kuma shi ne, yadda iska ke yi musu illa. Don haka, a wurin da kuka sanya su kada a sami magoya baya, babu kwandishan, ko wata na’ura da ke haifar da ire -iren wadannan igiyoyin.

Wace tukunya suke bukata?

Tukwane dole ne su sami ramuka don holly

Ana iya yin tukunyar da filastik ko yumɓu, wannan ba ruwansa. Haka ne dole kuyi tunanin haka waɗanda aka yi da yumɓu suna ba da damar tushen su “riƙe” da kyau, tunda abu ne mai raɗaɗi, kuma hakan zai yi tasiri ga ci gaban fern kaɗan (yana iya girma da ɗan sauri). Amma filastik ɗin yana da arha, kuma idan kuna da tsirrai a ƙarshe ya fi dacewa ku sayi ɗayan waɗannan.

Pero abin da dole ne ya kasance, eh ko a'a, ramuka ne a gindinsa. Kuma mafi kyau idan akwai ƙananan ƙananan da yawa kuma ba babba ɗaya a tsakiyar. Ba kamar ferns na ruwa ba, waɗanda suke na ƙasa (waɗanda aka fi sayar da su) ba sa jure wahalar ruwa; Abin da ya sa yake da mahimmanci cewa tukunya tana da ramukan da ruwan ke fitowa ta ciki.

Wane substrate zan saka su?

Na furta cewa idan ya zo ga ferns ba na son yin almubazzaranci da kayan maye. Suna neman shuke -shuke waɗanda ke buƙatar ƙasa mai wadata, mai haske wanda ke tsabtace ruwa da kyau. Amma kar ku damu, an yi sa'a yana samun sauƙin samun jakunkuna masu inganci sosai a farashi mai rahusa.

Alal misali, wannan daga alamar Weedness Terra Profesional wacce jakar ta lita 50 tana da darajar Yuro 9, ko wannan wannan daga Boom Nutrients wanda jakar lita 20 tana da darajar Yuro 6,90. Na sayi duka sau ɗaya, kuma tabbas suna da ƙima, an ba da shawarar sosai. Dukansu haske ne, kuma tsire -tsire suna girma wanda yake da daɗi.

Tabbas, Hakanan zaka iya yin cakudawar ku, kamar wannan: 50% Black peat + 30% yashi + 20% simintin tsutsotsi.

Yaushe kuma ta yaya ake shayar da ferns na cikin gida?

Wannan wani batu ne mai taɓawa. A cikin gida, yanayin zafi koyaushe yana da ƙarfi ko ƙasa da kwanciyar hankali, kuma kamar yadda ake kiyaye su sosai daga rana kuma babu iska, substrate yana ɗaukar lokaci mai tsawo don bushewa. A saboda wannan dalili, shakku kan taso game da lokacin shayar da su, saboda ƙari Muna magana ne game da tsire -tsire waɗanda ke buƙatar samun substrate mai ɗumi, amma ba ambaliya ba.

Don haka, gabaɗaya, Ina ba da shawarar shayar da su sau biyu a mako yayin bazara. Lokacin da ya fara sanyaya, za a ɗan raba ruwan. A lokacin bazara-bazara za a shayar da su sau ɗaya a mako, fiye ko lessasa. Zai dogara da yanayin zafi a yankin ku, tunda babu yanayin yanayi a Asturias kamar na Tenerife misali. A mafi zafi shi ne, da yawa dole ne ku sha ruwa. Lokacin shakku, ana iya amfani da ma'aunin danshi koyaushe, kamar wannan.

A kan yadda za a shayar da su, dole ne a koyaushe a yi shi ta hanyar zuba ruwa a cikin ƙaramin abin. Wato ba sai kun jika shuka ba. Hakanan, yana da mahimmanci a yi amfani da ruwan da ba shi da lemun tsami mai yawa. Ruwan zai yi ƙima don amfanin ɗan adam, ko ma idan kuna da rijiya ko makamancinsa da ke cike da ruwan sama, kuna iya amfani da ruwan.

Shin suna buƙatar zafi?

Ferns na cikin gida suna buƙatar danshi

Ferns a cikin gida suna bukatar danshi, Iya. Don samar da shi za ku iya yin abubuwa da yawa, kamar yayyafa musu ruwan da babu ruwan lemo a lokacin bazara, sanya gilashin ruwa a kusa da su, ko sanya tsirrai a kusa da su.

Amma babu ɗayan waɗannan da zai zama dole idan kuna zaune a tsibiri, ko a yankin da zafin ya riga ya yi yawa. Don haka idan kuna da shakku, tuntuɓi gidan yanar gizon yanayi a ƙasarku (kamar gidan yanar gizon AEMET, idan kuna Spain), ko siyan ɗaya tashar tashar gida.

Shin sai an biya su?

Da. Ferns waɗanda ke cikin gida suna buƙatar yin taki a duk lokacin girma, wato a lokacin bazara da bazara. Yana da mahimmanci a yi hakan, tunda ta wannan hanyar za mu sami ƙoshin lafiya, ƙarfi, da ƙarin tsayayyun tsirrai. Don wannan, muna ba da shawarar yin amfani da takin gargajiya, kamar guano (don siyarwa a nan) ko zazzabin cizon duniya. Tabbas, dole ne su zama masu ruwa -ruwa don tushen ya sha shi da sauri.

Bugu da kari, dole ne a bi umarnin da aka kayyade akan marufi. Koyaushe. Kodayake takin gargajiya ne, idan muka wuce adadin da aka nuna zamu iya rasa ferns na cikin gida, tunda tushen su zai ƙone.

Yaushe yakamata su canza tukunya?

Kodayake tsire -tsire ne waɗanda ba sa girma sosai a tsayi (ban da keɓaɓɓu, kamar ferns, cyathea cooperi, Balantium antarcticum, da sauransu), za su buƙaci babban tukunya yayin da shekaru ke shuɗewa. Ko da yake suna da ɗan jinkirin, za a yi musu dashen sau da yawa a duk tsawon rayuwarsu, a cikin bazara.

Don sanin daidai idan suna da canji ko a'a, Dole ne mu duba ko tushen ya fito daga ramukan da ke cikin tukunyar, amma kuma ko furensu ya riga ya mamaye shi duka.. Kuma ba abin mamaki bane idan muna da fern wanda ke buƙatar jujjuyawar, amma tushen sa bai bayyana ta ramukan ba.

Don haka, a cikin waɗannan lamuran, abin da za mu yi shine ɗaukar shuka daga tushe, kuma cire shi a hankali: idan burodin ƙasa ya fito ba tare da ya faɗi ba, to za mu iya canza shi zuwa wani babban tukunya.

Menene ferns na cikin gida?

Yanzu da muka san yadda ake kula da waɗannan tsirrai a cikin gida, za mu san sunayen iri takwas waɗanda za a iya girma ba tare da matsaloli a cikin gida ba:

Adiantum radiyanum (Maidenhair)

Adiantum raddianum ƙaramin fern ne

Hoton - Flickr / Ben Etherington

Fern da aka sani da maidenhair ƙaramin tsiro ne, ɗan asalin Amurka mai zafi, cewa yayi girma tsakanin santimita 15 zuwa 50, kuma yana da koren kore waɗanda ke tsirowa daga baƙar fata mai kauri. Ana iya girma a cikin gidan wanka, tunda yana buƙatar ɗimbin yawa, amma baya rasa hasken halitta.

Asplenium scolopendrium (Harshen barewa)

Asplenium scolopendrium shine fern wanda zai iya zama a cikin gida

Hoton - Wikimedia / Salicyna

Fern da aka sani da harshen barewa ko harshe na cervina yayi kama da ƙugiyar tsuntsu (asplenium nidus), amma yana da ɗan tsayayya, wanda shine dalilin da yasa muka zaɓi hakan. Yana kaiwa tsayin tsakanin 40 zuwa 75 santimita, kuma ganyayensa duka ne, fata ne kuma mai santsi a cikin rubutu, da koren haske.

Blechnum gibbum (blechno)

Blechnum gibbum itace fern itace wacce ba zata iya jure sanyi ba

Hoton - Wikimedia / Krzystzof Ziarnek, Kenraiz

Blecno ɗan asalin fern ne na gandun daji na New Caledonia. Yana girma tsakanin tsayin mita 1 zuwa 2, kuma yana da koren ganye har zuwa tsawon mita 1. Wani nau'in ne wanda zai kawo ban mamaki da kuma taɓa taɓawar yanayin zafi zuwa gidanka.

Tsarin microsorum (Java fern)

Java fern na iya kasancewa a cikin akwatin kifaye

Hoto - Wikimedia / Pinpin

El java fern tare da sauƙi, lanceolate da koren ganye na asali na Thailand, Malaysia, China kuma ba shakka tsibirin Java. Yana girma har zuwa santimita 35, don kusan diamita ɗaya, don haka yana aiki sosai a cikin matsakaitan tukwane. Tabbas, dole ne a dasa shi a cikin ƙaramin dutse. Hakanan yana iya kasancewa a cikin akwatin kifin ruwa mai zafi (zazzabi yakamata ya kasance kusan 18-30ºC) tare da duwatsu, sashi ɗaya ko gaba ɗaya ya nutse.

Nephrolepis yakamata (Sword fern)

Nephrolepis exaltata shine fern mai ƙarfi

Hotuna - Flickr / Leonora (Ellie) Enking

El takobin fern Wani nau'in ne da muke gani da yawa a cikin gida. Kuma shi ne cewa yana da fronds wanda zai iya wuce mita ɗaya a tsayi, kuma mafi girman tsayinsa shine santimita 60. Saboda haka, shuka ce mai girman gaske, manufa don yin ado manyan ɗakuna. Classic wanda baya kasawa, wanda ke buƙatar kulawa kaɗan, kuma koyaushe yana da kyau sosai.

Alcicorne na Platycerium (Kakakin Elk)

Platycerium alcicorne shine fern na cikin gida

Hoton - Wikimedia / Liné1

Elkhorn ɗan asalin fern ne na tsibirin Seychelles da Comoros, da Madagascar, Mozambique, da Zimbabwe. Saboda haka, nau'in yanayi ne na wurare masu zafi, wanda baya ɗaukar sanyi, amma yana rayuwa sosai a cikin gida. Yana da koren koren ganye waɗanda aka rufe da gajerun fararen gashin kai, kusan santimita 40. Yana da ban sha'awa don girma a cikin tukwane da aka rataye, a cikin ɗakunan da akwai haske na halitta da yawa.

Pridium Coquillinum (Eagle fern)

Tsuntsu na gaggafa tsirrai ne da ke girma cikin sauri

El gaggafa fern Tsari ne da ke tsiro a yankuna masu ɗumi da ɗumbin yanayi na duniya. Tsawon ganyensa ya kai tsayin mita 2, kuma ya kai tsayin mita 1. Yana da ban sha'awa sosai a matsayin shuka mai rataya, kodayake muna ba da shawarar samun shi a cikin tukunya na yau da kullun tunda yayin da yake girma yana iya zama ba zai yiwu a rataye shi daga rufi ba.

Kuma ku, kuna da ferns na cikin gida?


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1. Wanda ke da alhakin bayanan: Miguel Ángel Gatón
  2. Manufar bayanan: Sarrafa SPAM, sarrafa sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.